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TANGAZO LA SERIKALI NA. 192 la tarehe 21/3/2025 
 

SHERIA YA BIMA YA AFYA KWA WOTE, 
(NA. 13 YA 2023) 

_______ 
 

KANUNI 
_______ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 35) 

 
KANUNI ZA MAREKEBISHO YA KANUNI ZA BIMA YA AFYA KWA WOTE ZA MWAKA 

2025 
 

Jina 
 
TS. Na. 
809 la 2024 

 1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 
Marekebisho ya Kanuni za Bima ya Afya kwa Wote za 
Mwaka 2025 na zitasomwa pamoja na Kanuni za Bima ya 
Afya kwa Wote za Mwaka 2024 ambazo katika Kanuni hizi 
zinarejewa kama “Kanuni kuu”. 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 2 

 2. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 2 
kwa kufuta tafsiri ya msamiati “Mfuko” na kuiandika upya 
kama ifuatavyo: 

 ““Mfuko” maana yake ni akaunti ya fedha za 
kugharamia watu wasio na uwezo 
kwa kuzingatia masharti ya kifungu 
cha 25 cha Sheria.”. 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 9 

 3. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 9 
kwa kufuta kanuni ndogo ya (2) na kuiandika upya kama 
ifuatavyo: 

  “(2) Skimu ya bima ya afya 
isiyoridhishwa na kusudio la kufutiwa usajili 
inaweza, ndani ya siku tisini za notisi, 
kuwasilisha utetezi wake wa maandishi kwa 
Mamlaka, na Mamlaka, ndani ya siku 
thelathini tangu tarehe ya kupokea utetezi, 
itatoa uamuzi kabla ya kufuta usajili.”. 

  
Marekebisho 
ya Kanuni ya 

 4. Kanuni kuu zinarekebishwa kwa kufuta kanuni ya 
13 na kuiandika upya kama ifuatavyo: 
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13 
  “Utaratibu 

wa utambuzi 
wa watu 
wasio na 
uwezo 

 13.-(1) Kwa madhumuni ya 
ujumuishaji wa watu wasio na uwezo 
katika mfumo wa bima ya afya, Wizara 
kwa kushirikiana na mamlaka za 
utambuzi itaandaa mwongozo 
utakaobainisha vigezo vya utambuzi wa 
watu wasio na uwezo. 

    (2) Kwa madhumuni ya 
utekelezaji wa kanuni hii, Wizara 
itaziomba mamlaka za utambuzi wa 
watu wasio na uwezo kutambua na 
kuwasilisha kwake, katika muda 
utakaobainishwa, taarifa zinazohusiana 
na watu wasio na uwezo. 

    (3) Mamlaka za utambuzi 
zitafanya utambuzi wa watu wasio na 
uwezo kwa kuzingatia vigezo 
vilivyobainishwa katika mwongozo wa 
utambuzi wa watu wasio na uwezo na 
kuwasilisha taarifa kwa Wizara. 

    (4) Wizara mara baada ya 
kupokea taarifa kutoka kwa mamlaka za 
utambuzi chini ya kanuni ndogo ya (3), 
itajumuisha orodha ya watu wasio na 
uwezo waliotambuliwa katika kanzidata 
ya watu wasio na uwezo kwa ajili ya 
kugharamiwa bima ya afya. 

    (5) Wizara inaweza, pale 
itakapohitajika na kwa namna 
itakayoona inafaa, kufanya uhakiki wa 
taarifa za watu wasio na uwezo 
zilizojumuishwa katika orodha ya watu 
wasio na uwezo.”. 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
15 

 5. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 15 
kwa kufuta kanuni ndogo ya (3). 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
16 

 6. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 16(4) 
kwa kufuta maneno “walichogharamiwa kupitia Mfuko” na 
badala yake kuweka maneno “ya huduma muhimu”. 
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Marekebisho 
ya kanuni ya 
18 

 7. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 18(1) 
(b) kwa kuongeza maneno “kwa kuzingatia miongozo ya 
utoaji huduma kwa vituo vya kutolea huduma za afya;” mara 
baada ya neno “afya”. 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
24 

 8. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 24 
kwa-  

(a) kuongeza mara baada ya kanuni ndogo ya (1) 
kanuni ndogo mpya ifuatayo: 

  “(2) Skimu ya bima ya afya itamjulisha 
mwanachama kwa maandishi, kuhusu uanachama 
wake kufikia ukomo kwa sababu za kushindwa 
kuchangia, mwezi mmoja kabla ya kufikia 
ukomo.”; na 

 (b) kupangilia upya kanuni ndogo ya (2) kuwa 
kanuni ndogo ya (3). 

  
Kufuta na 
kuandika upya 
kanuni ya 25 

 9. Kanuni kuu zinarekebishwa kwa kufuta kanuni ya 
25 na kuiandika upya kama ifuatavyo: 
 “Ukomo wa 

mtegemezi 
 25.-(1) Kwa kuzingatia kifungu 
cha 3 cha Sheria, mtegemezi atafikia 
ukomo endapo mwanachama atafariki 
au kufanya mabadiliko ya mtegemezi 
huyo. 

   (2) Bila kujali masharti ya 
kanuni ndogo ya (1), mtegemezi 
ambaye ni mtoto wa mwanachama wa 
kuzaa, kuasili au wa kambo, au ndugu 
wa damu wa mwanachama, atafikia 
ukomo wa utegemezi endapo atafikisha 
umri wa miaka ishirini na moja.”. 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
30 

 10. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 30 
kwa kuongeza kivuo mwishoni mwa kanuni ndogo ya (2) 
kama ifuatavyo: 

  “Isipokuwa kwamba, skimu ya bima 
ya afya ya binafsi inaweza, katika kitita cha 
mafao ya huduma muhimu, kutoa dawa 
zilizoandikwa kwa majina ya kibiashara 
endapo zimekidhi vigezo vya kiufanisi na 
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kiusalama.”.  
  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
33 

 11. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 
33(1) kwa kuongeza maneno “na isipokuwa katika 
mazingira ya dharura” mara baada ya neno “Sheria”. 

  
Marekebisho 
ya kanuni 37 

 12. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 37 
kwa kufuta kanuni ndogo ya (2). 

  (b) kupangilia upya kanuni ndogo ya (3) kuwa 
kanuni ndogo ya (2) na kanuni ndogo ya (4) kuwa kanuni 
ndogo ya (3). 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
39 

 13. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 39 
kwa kuongeza mara baada ya kanuni ndogo ya (4) kanuni 
mpya ifuatayo: 

  “(5) Endapo Mamlaka itaamua 
kuwasilisha malalamiko kwa msuluhishi 
itamtaarifu mlalamikaji kwa maandishi 
kuhusu uamuzi huo”. 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
46 

 14. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 46 
kwa kufuta maneno “kulipa faini isiyopungua shilingi 
milioni kumi na isiyozidi shilingi milioni hamsini” na badala 
yake kuweka maneno “kwa adhabu kama ilivyoainishwa 
katika Sheria”. 

  
 

Marekebisho 
ya Jedwali 

 15. Kanuni kuu zinarekebishwa katika Jedwali katika 
Sehemu B ya Fomu Na. 2 kwa kufuta kifupi “FIU” 
kilichopo katika kipengele 2(c)xxv na badala yake kuweka 
maneno “Kitengo cha Kudhibiti Fedha Haramu”. 

  
 
 
 
 
 
Dodoma,                JENISTA J. MHAGAMA 
     19 Machi, 2025            Waziri wa Afya 


